Kết quả 1 đến 10 của 11

Threaded View

Red face Cảm xúc cũ và mới

Chào mọi người.
    Mọi người đã trở thành Mapler bao lâu rồi ? Kể nhau nghe chơi nhé. Mình kể trước.

Mình biết đến game Maple Story này vào năm 2010, lúc đó mình học năm 3 ở ĐHCN. Trước khi chơi game này mình chơi Boom Online. Vì chơi thể loại game đối kháng kiểu này mình rất dở nên chơi mấy tháng trời vẫn sặc nước hoặc bóp đồng đội đều đều. Chính vì lý do đó nên mình mới tìm xem có loại game nào mà không đối kháng với người khác hay không và mình tìm thấy Nấm Lùn Phiêu Lưu Kí của VNG. Lúc mới chơi thì chỉ việc nhảy lên để đu dây thì mất cả buổi trời không đu lên được nên mình tắt game. Hôm sau lại bật game lên lại, tiếp tục hành trình tập đu dây, và cuối cùng cũng đu lên được nhờ một ông anh nào đấy cũng chơi trong tiệm net đó rồi anh ấy hướng dẫn. Một người mình không hỏi tên và sau đó gặp lại một hai lần rồi thôi. Xem như là cứu tinh đầu tiên vậy.

Trời xui đất khiến đi đâu không đi, mình đi tới địa bàn rừng say ngủ và chạm mấy con quái ở chỗ lính canh ngã 6 ấy, chạm 1 cái là die vì quái lúc đấy lv cao lắm, thế là mình die rồi hồi sinh ở rừng say ngủ. Newbie, lv thấp, không tiền, không bạn bè. Lúc quay ra map lúc nãy để tìm đường quay về thị trấn xanh, lú đầu ra là die, lú ra là die ... À lúc đó mình chơi mage thì phải, lại không biết nâng kĩ năng nên ... Lại một lần nữa mình tình cờ gặp được một người chơi khác và sau khi nắm được tình hình, bạn ấy cho scroll bay về thị trấn xanh. Xem như là ân nhân thứ hai.

Và từ đó, một mage với 25 str bắt đầu hành trình up level và chọn ngay cho mình job Tu sĩ vì nghe tên thánh thiện quá. Mà đã là tu sĩ job 2, mà còn nâng lên tới 25 str là các bạn biết ntn rồi đấy Sau đó mình gặp được một người bạn, mình không nhớ tên nhưng mà bạn ấy chơi Night Lord, bạn ấy dắt mình đi gặp cô chủ G NuiSam, zBanMaiz. Và từ đó mình có bạn bè, bắt đầu biết mua meso, được kéo level.... nhưng vẫn yếu đuối với 25 str. Và chủ G xem như là tri kỉ đầu tiên trong game.

Lay lắt mình lên được lv 8x. Hôm đó lang thang dưới Đáy Đại Dương, mình tình cờ gặp được một người bạn xem như là định mệnh: YouTellMeWhy, chơi job Ice/Light và là một người biết chơi game. Bạn ấy giới thiệu là nữ và lớn tuổi hơn mình và đang du học ở Sing. Hai người gặp nhau, thật ra còn một người nữa vì Tell và bạn ấy (Lotus) đang chuẩn bị đánh boss Pianus. Con boss lúc đó được gọi là một trong 2 con boss khủng nhất lúc bấy giờ rồi, 1 con nữa là Paputilus. Tell rủ mình đánh chung cho vui và vì là Bis nên có lợi cho team... Đi vào đánh boss rồi thì Bis này die nhiều nhất vì nó gỡ buff (lúc đó chưa có biết chơi pet). Loay hoay rồi cuối cùng cũng ăn xong 2 cái đầu. Đánh boss đến nỗi gom hết vốn luyến để mua mana, đánh xong nghèo luôn. Đây chính là tri kỉ thứ 2 trong game và cũng là người bạn thân nhất đến khi game off.
    Câu chuyện còn dài, nhưng những gì đẹp nhất thì gói gém lại là như thế. Cho đến khi VNG khai tử VMS. Ai chơi thời đấy chắc cũng biết là tiếc nuối ntn rồi phải không. Cũng may mắn đến bây giờ mình còn giữ được liên lạc với 3 người bạn trong G. Hơi buồn 1 chút vì 2 người bạn tri kỉ trên hiện giờ mất liên lạc rồi.

Vì một game quá đẹp đến như vậy nên năm 2013, sau khi lại bấy bá với mấy game đối kháng như gunny, liên minh ... mình quyết định quay về với MS khi biết được là có 1 server ở VN. Lúc này có nhiều job hơn rồi nên mình chơi một vài job mới và mình chơi Mechanic, sau đó chuyển qua chơi Mercedes. Lúc đó mình ở G nào mình cũng không nhớ tên nữa, một G cũng nhỏ thôi. Có một con bé chủ G nói chuyện cũng dễ thương, con bé nó kể nó bị bệnh gì đó nặng lắm, hay đau đầu, hay nằm viện, ... Mà lúc ấy vô tình vậy nhỉ, một vài đứa trong G rủ qua EMS chơi, thế là mình đi, cũng có rủ con bé đi cùng nhưng nó nói ở lại với G, vậy mà mình cũng đi tuốt ... và qua đó lại chơi con bishop, bis lần này đỡ hơn là vì solo được Von Leon. Được 1-2 tháng gì rồi mình cũng off quay về chơi game liên minh.

Đến độ tháng 10 năm ngoái, cái đợt mà drop sbc khoảng nửa tháng là không drop nữa ấy, hình như cũng gần event Halloween, mình back game. Log lại nick này, năm 2013 off rồi cho nick này cho con bé chủ G, thì đồ xịn xịn thời ấy vẫn còn nguyên trong acc, mỗi tội off lâu rồi thì bị kick ra khỏi G. Lúc bị kick nó có thông báo ấy, nhưng lúc sau này mình mới biết nó thông báo ai kick mình. Phải chi biết sớm là mình biết được nickname của Jr hay Master G cũ đó rồi. Trong acc lúc backgame còn được 1-2m gì đó làm vốn, chơi con Shadower. Một hôm trong lúc ăn con boss bí ngô ở TTX, mình gặp gái Sun và xin vào G Shadower, tự nhiên gái cho vào liền luôn và chơi đến bây giờ.

Sau khi mình vào G, thì một vài người chơi trước bắt đầu off. Nhưng có người đi thì có người đến. Có gái Tài, gái Thịnh đồ ... vào G rồi cùng đi PQ up level rất vui. Sau tụi nó chán game cũng off hẳn. Trong vòng 1 năm thôi mà người đi cũng nhiều, người đến cũng nhiều. Mình mới tự hỏi gái Keko sao có thể chịu đựng tâm trạng như vậy ngần ấy năm trời nhỉ. Chắc buồn riết cũng quen. Người đến rồi đi, có duyên đến, hết duyên thì đi vậy, không cưỡng cầu, không ép buộc và vẫn xem như là quen biết nhau là vui rồi.

Cái lúc game up ver lên 181 là cái lúc game chuyển mình, sau đó cho thêm kênh elite để hạ giá vật phẩm xuống. Mình biết sự chuyển mình từ ver cũ lên ver 181 là một thách thức với VMS. Vì có rất nhiều món đồ ver cũ là quí giá, nhưng qua ver mới là nó trở nên lỗi thời, mất hẳn giá hoàn toàn luôn, nên sẽ có người chán nản. Các bạn à. Mình nghĩ những ai còn chơi game này, và ở VMS này thì lí do cuối cùng là do cái TÌNH, tình cảm với bạn bè, tình cảm với nhân vật game của mình, cũng chính là người bạn tinh thần của mình, cùng mình vượt qua hết ngày này đến ngày nọ. Có ai buồn buồn tới mức nhìn nick game tự nói chuyện không nhỉ. Nhưng nhờ như vậy mà những người chơi mới sau này có thể dễ thở hơn 1 chút. Cụ thể là 2 người bạn hiện tại của mình đây. Lúc mới gặp thì đồ 140 cũng coi như là đại trà rồi mà 2 người đó còn tìm cách chế đồ 120 để mặc. Ở đây ý mình muốn nói là tiền bạc nó quan trọng, nhưng đổi mới để duy trì nó cũng quan trọng không kém, quan trọng là mình tìm cách khắc phục cái biến cố đó sao cho ít thiệt hại nhất thôi.

Mình nghĩ nếu GM làm cho game chuyển mình sớm hơn 1 chút nữa thì có thể người chơi sẽ đông đủ hơn bây giờ. Nhưng mà GM cũng có cái khó của GM chứ đâu phải nói làm là làm được. Kinh phí, khả năng duy trì... Mình là người chơi mà mình còn có tình cảm với game như thế, thì mình chắc chắn một điều rằng, GM còn yêu quí cái game này như đứa con tinh thần của họ luôn, chứ không chỉ là người bạn như tụi mình. Thế nên mình nghĩ người chơi nên yên tâm là GM sẽ bảo bọc game đến cùng. Mà chúng ta chứ phải ai khác đâu, là người phải giúp đỡ họ đấy thôi. Hãy cố gắng giúp đỡ những người chơi mới, những người back game. Có điều kiện thì hiến máu một ít, không hiến thì lúc rãnh cũng nên online treo cho có người chơi để người chơi khác có tinh thần. Còn việc đột ngột có 1 ngày nào đó server game sẽ bị off, cái gì cũng có quy luật đến rồi đi vậy, đời người còn không biết được sống chết bất tử mà. Cho nên vui được thì cứ vui, chơi được thì cứ chơi, xong rồi nếu cái tin xấu đó có đến thì buồn ít buồn nhiều rồi thì bình thản để khép lại một kỉ niệm vậy, quan trọng là phải giữ liên lạc với bạn bè hằng ngày qua facebook hoặc zalo vậy. Hồi xưa có yahoo nhưng cũng tịt rồi. Cũng đừng quay lại chửi những người đã mở ra server này nhé, bao nhiêu năm qua họ đã cố gắng, và vẫn đang, và sẽ cố gắng tiếp để làm cho game duy trì và phát triển một cách tốt nhất mà họ có thể. Còn những gì mình bỏ ra cho vào game, là coi như là cái giá để mình mua về niềm vui, buồn bực ... gộp lại là cảm xúc cho bản thân mình mà thôi. Ở đây hơi lủng củng, cũng không phải mình trù mà là mình nghe lai rai người ta bảo server sắp nát này nọ, nên mình muốn nói rằng những suy nghĩ như vậy thôi. Không có cái gì tiến lên mà lại sụp đổ khi mà tất cả những người trong cuộc cũng muốn tiến lên cả, trừ khi bạn không muốn bản thân góp sức vào hoặc do nhiều nguyên nhân khác. Mình là một người chơi chẳng bỏ bao nhiêu tiền vào game này cả nên mình biết những bạn bạn bỏ nhiều tiền hơn vào game mà lỡ bị "lỗ" (dĩ nhiên là không phải ai đổ tiền vào cũng lỗ) khi game đang thay đổi như thế này sẽ có cảm xúc không hài lòng với lời mình nói. Nhưng biết làm gì được bây giờ. Cũng chỉ mang một tâm tình là chia sẻ cái buồn đó cùng bạn thôi. Quẳng cái buồn đó đi, nếu được càng sớm thì càng tốt.

7 năm rồi, suốt 1 chặng đường dài trải qua cùng cái game này, chắc có lẽ vì quí nó như một người tình mà vẫn đang FA vậy.

Thôi, đến lượt các bạn kể mình nghe rồi đấy. Halloween mà không có dự định gì nên ngồi viết vậy. Có ai không, cũng ngồi gõ phím đi nào.

Chúc mọi người luôn vui khỏe.
    Lần sửa cuối bởi hcmvsin, ngày 31-10-2017 lúc 12:08.