Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Red face Cảm xúc cũ và mới

Chào mọi người.
    Mọi người đã trở thành Mapler bao lâu rồi ? Kể nhau nghe chơi nhé. Mình kể trước.

Mình biết đến game Maple Story này vào năm 2010, lúc đó mình học năm 3 ở ĐHCN. Trước khi chơi game này mình chơi Boom Online. Vì chơi thể loại game đối kháng kiểu này mình rất dở nên chơi mấy tháng trời vẫn sặc nước hoặc bóp đồng đội đều đều. Chính vì lý do đó nên mình mới tìm xem có loại game nào mà không đối kháng với người khác hay không và mình tìm thấy Nấm Lùn Phiêu Lưu Kí của VNG. Lúc mới chơi thì chỉ việc nhảy lên để đu dây thì mất cả buổi trời không đu lên được nên mình tắt game. Hôm sau lại bật game lên lại, tiếp tục hành trình tập đu dây, và cuối cùng cũng đu lên được nhờ một ông anh nào đấy cũng chơi trong tiệm net đó rồi anh ấy hướng dẫn. Một người mình không hỏi tên và sau đó gặp lại một hai lần rồi thôi. Xem như là cứu tinh đầu tiên vậy.

Trời xui đất khiến đi đâu không đi, mình đi tới địa bàn rừng say ngủ và chạm mấy con quái ở chỗ lính canh ngã 6 ấy, chạm 1 cái là die vì quái lúc đấy lv cao lắm, thế là mình die rồi hồi sinh ở rừng say ngủ. Newbie, lv thấp, không tiền, không bạn bè. Lúc quay ra map lúc nãy để tìm đường quay về thị trấn xanh, lú đầu ra là die, lú ra là die ... À lúc đó mình chơi mage thì phải, lại không biết nâng kĩ năng nên ... Lại một lần nữa mình tình cờ gặp được một người chơi khác và sau khi nắm được tình hình, bạn ấy cho scroll bay về thị trấn xanh. Xem như là ân nhân thứ hai.

Và từ đó, một mage với 25 str bắt đầu hành trình up level và chọn ngay cho mình job Tu sĩ vì nghe tên thánh thiện quá. Mà đã là tu sĩ job 2, mà còn nâng lên tới 25 str là các bạn biết ntn rồi đấy Sau đó mình gặp được một người bạn, mình không nhớ tên nhưng mà bạn ấy chơi Night Lord, bạn ấy dắt mình đi gặp cô chủ G NuiSam, zBanMaiz. Và từ đó mình có bạn bè, bắt đầu biết mua meso, được kéo level.... nhưng vẫn yếu đuối với 25 str. Và chủ G xem như là tri kỉ đầu tiên trong game.

Lay lắt mình lên được lv 8x. Hôm đó lang thang dưới Đáy Đại Dương, mình tình cờ gặp được một người bạn xem như là định mệnh: YouTellMeWhy, chơi job Ice/Light và là một người biết chơi game. Bạn ấy giới thiệu là nữ và lớn tuổi hơn mình và đang du học ở Sing. Hai người gặp nhau, thật ra còn một người nữa vì Tell và bạn ấy (Lotus) đang chuẩn bị đánh boss Pianus. Con boss lúc đó được gọi là một trong 2 con boss khủng nhất lúc bấy giờ rồi, 1 con nữa là Paputilus. Tell rủ mình đánh chung cho vui và vì là Bis nên có lợi cho team... Đi vào đánh boss rồi thì Bis này die nhiều nhất vì nó gỡ buff (lúc đó chưa có biết chơi pet). Loay hoay rồi cuối cùng cũng ăn xong 2 cái đầu. Đánh boss đến nỗi gom hết vốn luyến để mua mana, đánh xong nghèo luôn. Đây chính là tri kỉ thứ 2 trong game và cũng là người bạn thân nhất đến khi game off.
    Câu chuyện còn dài, nhưng những gì đẹp nhất thì gói gém lại là như thế. Cho đến khi VNG khai tử VMS. Ai chơi thời đấy chắc cũng biết là tiếc nuối ntn rồi phải không. Cũng may mắn đến bây giờ mình còn giữ được liên lạc với 3 người bạn trong G. Hơi buồn 1 chút vì 2 người bạn tri kỉ trên hiện giờ mất liên lạc rồi.

Vì một game quá đẹp đến như vậy nên năm 2013, sau khi lại bấy bá với mấy game đối kháng như gunny, liên minh ... mình quyết định quay về với MS khi biết được là có 1 server ở VN. Lúc này có nhiều job hơn rồi nên mình chơi một vài job mới và mình chơi Mechanic, sau đó chuyển qua chơi Mercedes. Lúc đó mình ở G nào mình cũng không nhớ tên nữa, một G cũng nhỏ thôi. Có một con bé chủ G nói chuyện cũng dễ thương, con bé nó kể nó bị bệnh gì đó nặng lắm, hay đau đầu, hay nằm viện, ... Mà lúc ấy vô tình vậy nhỉ, một vài đứa trong G rủ qua EMS chơi, thế là mình đi, cũng có rủ con bé đi cùng nhưng nó nói ở lại với G, vậy mà mình cũng đi tuốt ... và qua đó lại chơi con bishop, bis lần này đỡ hơn là vì solo được Von Leon. Được 1-2 tháng gì rồi mình cũng off quay về chơi game liên minh.

Đến độ tháng 10 năm ngoái, cái đợt mà drop sbc khoảng nửa tháng là không drop nữa ấy, hình như cũng gần event Halloween, mình back game. Log lại nick này, năm 2013 off rồi cho nick này cho con bé chủ G, thì đồ xịn xịn thời ấy vẫn còn nguyên trong acc, mỗi tội off lâu rồi thì bị kick ra khỏi G. Lúc bị kick nó có thông báo ấy, nhưng lúc sau này mình mới biết nó thông báo ai kick mình. Phải chi biết sớm là mình biết được nickname của Jr hay Master G cũ đó rồi. Trong acc lúc backgame còn được 1-2m gì đó làm vốn, chơi con Shadower. Một hôm trong lúc ăn con boss bí ngô ở TTX, mình gặp gái Sun và xin vào G Shadower, tự nhiên gái cho vào liền luôn và chơi đến bây giờ.

Sau khi mình vào G, thì một vài người chơi trước bắt đầu off. Nhưng có người đi thì có người đến. Có gái Tài, gái Thịnh đồ ... vào G rồi cùng đi PQ up level rất vui. Sau tụi nó chán game cũng off hẳn. Trong vòng 1 năm thôi mà người đi cũng nhiều, người đến cũng nhiều. Mình mới tự hỏi gái Keko sao có thể chịu đựng tâm trạng như vậy ngần ấy năm trời nhỉ. Chắc buồn riết cũng quen. Người đến rồi đi, có duyên đến, hết duyên thì đi vậy, không cưỡng cầu, không ép buộc và vẫn xem như là quen biết nhau là vui rồi.

Cái lúc game up ver lên 181 là cái lúc game chuyển mình, sau đó cho thêm kênh elite để hạ giá vật phẩm xuống. Mình biết sự chuyển mình từ ver cũ lên ver 181 là một thách thức với VMS. Vì có rất nhiều món đồ ver cũ là quí giá, nhưng qua ver mới là nó trở nên lỗi thời, mất hẳn giá hoàn toàn luôn, nên sẽ có người chán nản. Các bạn à. Mình nghĩ những ai còn chơi game này, và ở VMS này thì lí do cuối cùng là do cái TÌNH, tình cảm với bạn bè, tình cảm với nhân vật game của mình, cũng chính là người bạn tinh thần của mình, cùng mình vượt qua hết ngày này đến ngày nọ. Có ai buồn buồn tới mức nhìn nick game tự nói chuyện không nhỉ. Nhưng nhờ như vậy mà những người chơi mới sau này có thể dễ thở hơn 1 chút. Cụ thể là 2 người bạn hiện tại của mình đây. Lúc mới gặp thì đồ 140 cũng coi như là đại trà rồi mà 2 người đó còn tìm cách chế đồ 120 để mặc. Ở đây ý mình muốn nói là tiền bạc nó quan trọng, nhưng đổi mới để duy trì nó cũng quan trọng không kém, quan trọng là mình tìm cách khắc phục cái biến cố đó sao cho ít thiệt hại nhất thôi.

Mình nghĩ nếu GM làm cho game chuyển mình sớm hơn 1 chút nữa thì có thể người chơi sẽ đông đủ hơn bây giờ. Nhưng mà GM cũng có cái khó của GM chứ đâu phải nói làm là làm được. Kinh phí, khả năng duy trì... Mình là người chơi mà mình còn có tình cảm với game như thế, thì mình chắc chắn một điều rằng, GM còn yêu quí cái game này như đứa con tinh thần của họ luôn, chứ không chỉ là người bạn như tụi mình. Thế nên mình nghĩ người chơi nên yên tâm là GM sẽ bảo bọc game đến cùng. Mà chúng ta chứ phải ai khác đâu, là người phải giúp đỡ họ đấy thôi. Hãy cố gắng giúp đỡ những người chơi mới, những người back game. Có điều kiện thì hiến máu một ít, không hiến thì lúc rãnh cũng nên online treo cho có người chơi để người chơi khác có tinh thần. Còn việc đột ngột có 1 ngày nào đó server game sẽ bị off, cái gì cũng có quy luật đến rồi đi vậy, đời người còn không biết được sống chết bất tử mà. Cho nên vui được thì cứ vui, chơi được thì cứ chơi, xong rồi nếu cái tin xấu đó có đến thì buồn ít buồn nhiều rồi thì bình thản để khép lại một kỉ niệm vậy, quan trọng là phải giữ liên lạc với bạn bè hằng ngày qua facebook hoặc zalo vậy. Hồi xưa có yahoo nhưng cũng tịt rồi. Cũng đừng quay lại chửi những người đã mở ra server này nhé, bao nhiêu năm qua họ đã cố gắng, và vẫn đang, và sẽ cố gắng tiếp để làm cho game duy trì và phát triển một cách tốt nhất mà họ có thể. Còn những gì mình bỏ ra cho vào game, là coi như là cái giá để mình mua về niềm vui, buồn bực ... gộp lại là cảm xúc cho bản thân mình mà thôi. Ở đây hơi lủng củng, cũng không phải mình trù mà là mình nghe lai rai người ta bảo server sắp nát này nọ, nên mình muốn nói rằng những suy nghĩ như vậy thôi. Không có cái gì tiến lên mà lại sụp đổ khi mà tất cả những người trong cuộc cũng muốn tiến lên cả, trừ khi bạn không muốn bản thân góp sức vào hoặc do nhiều nguyên nhân khác. Mình là một người chơi chẳng bỏ bao nhiêu tiền vào game này cả nên mình biết những bạn bạn bỏ nhiều tiền hơn vào game mà lỡ bị "lỗ" (dĩ nhiên là không phải ai đổ tiền vào cũng lỗ) khi game đang thay đổi như thế này sẽ có cảm xúc không hài lòng với lời mình nói. Nhưng biết làm gì được bây giờ. Cũng chỉ mang một tâm tình là chia sẻ cái buồn đó cùng bạn thôi. Quẳng cái buồn đó đi, nếu được càng sớm thì càng tốt.

7 năm rồi, suốt 1 chặng đường dài trải qua cùng cái game này, chắc có lẽ vì quí nó như một người tình mà vẫn đang FA vậy.

Thôi, đến lượt các bạn kể mình nghe rồi đấy. Halloween mà không có dự định gì nên ngồi viết vậy. Có ai không, cũng ngồi gõ phím đi nào.

Chúc mọi người luôn vui khỏe.
    Lần sửa cuối bởi hcmvsin, ngày 31-10-2017 lúc 12:08.

Đang ở
    Hà nội
    Để mà chia sẻ thật lòng thì " EM " nhỏ tuổi hơn bác chủ thớt. 2010 bác đã học đại học năm 3 rồi em vẫn còn học cấp 2 thôi .

Em thì làm GM nhưng cũng đi lên từ một người chơi một người yêu MapleStory thôi. Đơn giản là kỉ niệm, niềm vui và là cái game cày cuốc đầu tiên em chơi không có chém giết vv.

Cảm ơn bác chủ thớt vì những dòng này, thực sự là sau khi đọc thì cũng có một chút gì đấy ùa về khi mà ngày xưa chơi War nhưng cộng vào dex và luk .

Herogame sẽ còn tiếp tục thay đổi, sẽ còn những cú chuyển mình lớn và lớn hơn nữa .

đọc bài chủ thớt cũng thấy bóng dáng của mình trong đó, cũng chơi vms nhưng là do đứa bạn trong lớp rủ cùng chơi, hồi đó thích bow lắm nên chọn ngay job này vì nghĩ đứng ta xa mà bắn thì sướng lắm, cũng suy nghĩ ngây thơ là phải tăng đủ str, dex, luk với int thì nhân vật mới phát triển "bình thường" được, thế là thọt mất 20 điểm dex, trễ mất mấy lv mới chuyển job được. Hồi đó cũng chạy qua rừng ngủ say, mới 2x thì phải, đánh quái mà cứ bị nó đập chết hoài, rồi bị lạc nữa cảm giác map như một cái mê cung ấy. Lúc đó cũng không chơi nhiều, khi vms đóng cửa thì mới được 3x thì phải, cũng thấy buồn, ngày cuối cũng log vô game, dạo fm.
    Bẵng đi mấy năm đi học, chơi game khác rồi con chuột máy tính bị hư (chơi bằng laptop) thế là phải tìm game mà không cần chuột vẫn chơi được. bắt đầu lần mò trên mạng tìm lại ms để chơi, cũng thử vài sever nhưng drop với exp cao quá nên nhanh ngán. cuối cùng tìm được herogame, cũng chơi bow lại, hồi đó ver 149 nhỉ, ngay event trung thu đánh khinh khí cầu ấy, đang job 2 cầm bow solo không được thế là quyết tâm lên job 3, xài máy bắn tên xử đẹp boss luôn, nghĩ lại thì giai đoạn đó toàn tự kỉ, không biết diễn đàn, không friend, không đi pq, cứ cầm cung và xông qua cả thế giới, cày cấp bằng cách đánh quái chay,làm Q lặt vặt, cũng không biết đi boss luôn, cứ thế lên được 16x mất nửa năm.
    Rồi một ngày đẹp trời đang đi làm Q đánh horntail thì gặp được cry lv 20x, cũng mới back game nhưng đồ khủng từ ver cũ cùng job DB thì đập horntail vô tư nên kéo mình đi luôn. thế là quen, kết bạn rồi cùng G đến giờ luôn.
    Giờ thì chơi job bishop rồi, max lv nên cũng không còn mấy động lụnwuax, lâu lâu mới on kiếm đồ event, mà nghĩ lại lý do chọn bishop cũng hài, lúc đó chỉ muốn tạo một bis vì nghe nói có buff drop nên tạo chơi thôi, xong thì lúc chơi quen biết nhiều bạn mới, vô G thế là chuyển luôn làm acc chính, tuy job dame không to nhưg được cái "bất tử" và lên lv nhanh nên thích lắm.
    Chơi ở sever cũng 3 năm rồi nhỉ, cũng quen nhiều, chia tay nhiều, giờ nhìn lại chả còn lại bao nhiêu người on, nhưng vẫn còn những người thân thiết. cũng mong sever mãi trường tồn, và có những cú chuyển mình vượt bật. để ae on game và back game thật đông đảo, để sever mãi vui tươi

Đang ở
    Hà Nội
    Rảnh rang ngồi đọc bài của thớt xong cũng muốn kể chút cảm xúc ^^"

Mình thích MapleStory lám á, từ hồi mới chơi là đã thích lắm lắm rồi! Hồi đầu tiên chơi game là từ tiểu học đó ngày ấy ham vui, game gì cũng thử cơ mà cũng hay cả thèm chóng chán lắm. Nhà có 1 cái PC, ngày nào cũng tranh nhau với hai bà chị, biết tới Maple cũng là nhờ bà chị lớn tải về máy đó chớ Lúc ấy Maple là của VNG tựa là "Nấm lùn phiêu lưu ký", ấn tượng đầu tiên của mình là cái đồ họa game đẹppp miễn chê, đúng kiểu mình thích! Rồi thì Maple là game nhập vai này, có nhiều map nè, quái cũng rất là kute nà, cốt chuyện cũng awesome luôn, cái gì của Maple cũng thích á! >w<

Còn nhớ lúc đó mình phải mất (hình như là) 2 ngày để rời "Đảo Lá Phong" đến "Đảo Mạo Hiểm", con Heo người ta đánh 2' là xong mà mình mất tận 5' Qua đảo rồi mới biết là phải đổi nghề, mình phải lưỡng lự một hồi mới chọn được vì nghề nào cũng hay. "Chiến Binh" thì khỏe nhất nè, "Phù Thủy" thì nghe tên thôi là đủ thấy hay rồi, "Du Hiệp" nghe rõ bí ẩn lại còn được ném "phi tiu" ngầu lòi chứ mà cuối cùng thì mình lại chọn "Cung Thủ" à, chắc vì là "nghề đánh xa nhất" (đứng xa sợ gì quái tông trúng) Mình chơi cũng toàn tự kỷ thôi, còn chả biết Guild nó như thế nào chả biết diễn đàn là cái của gì luôn, nói đúng hơn là hông có quan tâm. Thế rồi đùng một cái Maple đóng cửa mình chơi được lv bao nhiêu còn chả nhớ, chỉ nhớ là tới job 2 rồi.. Mình mong lên job 3 lắm chứ, có cái skill mưa tên ngầu ơi là ngầu, và cuối cũng thì mình đã vĩnh viễn không được thi triển cái skill ấy

Một thời gian sau thì bà chị nhờ được ai đó quen lúc còn chơi Maple cài cho GMS, và thế là lại được quay lại Maple. Lúc ấy hình như mới có thêm Cygnus, Aran, Evan thôi. Thấy Cygnus kiểu sang chảnh lại đủ các job nên mình vô chơi thử luôn. Tuy là cũng chỉ được một thời gian là lại nghỉ game vì cái máy tính không trụ nổi (R.I.P) nhưng cũng được nhiều kỉ niệm vui phết, đáng nhớ nhất là cái "bất đồng ngôn ngữ" chơi với người nước ngoài mà, mình viết sai chính tả nên bị cười quá trời

Mãi một thời gian rồi thì Maple được Herogame mở lại, nhảy vào chơi luôn chứ đợi chi nữa! Nhưng rồi lại vì đủ thể loại vấn đề nên mình không onl game thường xuyên được. Miết tới đợt sinh nhật MapleVN 2017 vừa rồi mình mới back game, nhìn lại acc thì thấy chả hiểu sao tạo rõ lắm char rồi mình chơi tiếp char Mercedes đó.

Qua bao nhiêu thời gian rồi, Maple cũng thay đổi nhiều lắm.... không còn được như xưa nữa

nhớ xưa có cái Găng tay lao động 9att thôi là vãi lắm rồi
    ..........................

Trích dẫn Gửi bởi hoainam1411 Xem bài viết
    nhớ xưa có cái Găng tay lao động 9att thôi là vãi lắm rồi
    được cái đó cũng như dân nghèo được mùa

Trích dẫn Gửi bởi lostrain249 Xem bài viết
    Để mà chia sẻ thật lòng thì " EM " nhỏ tuổi hơn bác chủ thớt. 2010 bác đã học đại học năm 3 rồi em vẫn còn học cấp 2 thôi .

Em thì làm GM nhưng cũng đi lên từ một người chơi một người yêu MapleStory thôi. Đơn giản là kỉ niệm, niềm vui và là cái game cày cuốc đầu tiên em chơi không có chém giết vv.

Cảm ơn bác chủ thớt vì những dòng này, thực sự là sau khi đọc thì cũng có một chút gì đấy ùa về khi mà ngày xưa chơi War nhưng cộng vào dex và luk .

Herogame sẽ còn tiếp tục thay đổi, sẽ còn những cú chuyển mình lớn và lớn hơn nữa .
    ai bảo k có chém giết :v :v :V, vẫn săn quái ầm ầm đấy thôi, ngày trc cũng PK ầm ầm đấy thôi :v

Đang ở
    Hà nội
    đọc được bài này! em phải log acc dù đã off vô cmn số lần . em là 1 đứa chơi nấm lùn VNG cái hồi đấy em mới có lớp 4 lớp 5 cơ thua chủ thớt nhiều lắm! vui....bao lần bỏ bẵng đi vì học hành....rồi làm ăn......gia đình.......abcxyz cuối cùng cũng có bỏ được đâu! game vẫn sống! người vẫn chơi ^^~!. có thể nói.....game này chiếm 50% tuổi thơ mà em nhớ được luôn rồi <3

Cho dù mọi người có nói gì thì mình cũng giống chủ topic, vẫn rất tin tưởng vào HeroGame . Vì ai chả muốn game phát triển và được hoàn thiện. Vì vậy hằng ngày mình vẫn tình nguyện hiến máu và giúp đỡ newbies mong sao server sẽ ngày càng phát triển . Nếu không có bên Herogame cố gắng thì chúng ta đã chẳng có MSVN mà chơi, game ngày càng phát triển nghiêm túc như 1 Official Server . Chúc chủ topic và Herogame sức khỏe và may mắn .
    Lần sửa cuối bởi nacoustic678, ngày 03-11-2017 lúc 05:52.

thời VNG mình chỉ chơi theo kiểu đơn lẻ, không có bạn bè, tự cày cuốc rồi tự lập team mời đại đứa nào đi PQ của ông toe toét bên thành phố đồ chơi. Mình thì thuộc băng/sấm mà đi cái PQ này nó hỏi nâng băng hay sấm, mình nói xạo là nâng băng, nó out ra để mình đánh quái. Thế mà lên được lv 46 thời đó muốn lên cấp chắc cũng phải thuộc dạng chơi 24/7 mới lên job 3 được. giờ lên v181 thì lên cấp không còn khó khăn như trước nhưng chú trọng vào PQ hơi nhiều, muốn solo boss cũng phải log 2 acc mới được, sở thú cũng chỉnh sửa lại làm mình không vào 1 mình được, mấy lúc vào game thì mình chỉ thích vào sở thú đánh quái thôi, 1 mình 1 cảnh nghe nhạc đánh quái trâu trong cái zoo cũng vui đấy. Mình cũng chắc là nhiều bạn mới vào game gặp nhiều khó khăn vì lên cấp hay đồ đạc, gamer đã ít mà chú trọng vào PQ thì nhiều. Game cũng đã lên thế này, quái thì lại mạnh nhưng đồ thì mới 15x, mình chờ set 16x mãi mà không thấy kiếm thì khó, bán cũng rất mắc cày event tốn khá nhiều thời gian nên cũng "rất nản", nhiều lần muốn xóa game luôn nhưng không biết vì sao cứ muốn giữ lại.
    Bỏ nghe chưa!:troll13:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối