Kết quả 1 đến 4 của 4

1 Giải thích về các dòng Potential của Weapon .

Xin chào các bạn, mình thấy có rất nhiều bạn còn băn khoăn về 4 lines : %Boss Damage, %Damage, %Attack và %Ignore monster defense . Đặc biệt là vì sao % Damage lại là 1 trash line và bạn không nên có nó trên Wp của mình . Vì vậy mình xin làm 1 guide nhỏ này chia sẻ 1 chút cho các bạn .

Trước tiên mình xin lỗi vì bài này sẽ khá nhiều chữ vì phần lớn là lý thuyết .

Mình xin bắt đầu bằng 1 phép toán : 4x4 = 16 , (với các số là số tự nhiên) nếu cho bạn được tăng 2 đơn vị cho 1 hoặc 2 số bên vế trái để đạt kết quả cao nhất bên vế phải thì bạn sẽ làm thế nào ?
    Có 2 cách chia :

1. Bạn dồn đơn vị cho 1 số ta có :
    4x6 = 24 .
    2. Bạn chia đều cho mỗi số số 1 đơn vị ta có :
    5x5 = 25 .

Rõ ràng 25>24, tại sao việc này lại quan trọng thì chúng ta sẽ quay lại sau .

1.Giải thích

Boss Damage : Tăng % damage của các bạn lên quái dạng boss.
    [
    B]Damage[/B] : Tăng % damage của các bạn lên quái cả boss cả thường .

Attack : Tăng attack của các bạn theo attack sẵn có . Ví dụ : bạn có 200 atk và bạn có 100% attack --> bạn được tăng thêm 200 atk ( chú ý có 2 loại attack : loại được nhân(từ đồ đạc, bonus potential,...) và loại không được nhân( từ inner ability, skill...) .

IED : Cái này đau đầu nhất này, cố gắng .

Quái vật có 1 lượng phòng thủ nhất định ( thường chỉ boss có ) và nó sẽ làm giảm damage của bạn theo % . Nếu 1 con quái vật có 100% defense và bạn không có chút IED nào thì lượng damage bạn gây lên chúng sẽ bị giảm 100% tức là bạn đánh nó mất 1 máu .

OK vậy nếu bạn đánh vellum ( có 300% defense) và bạn có 70% IED thì bạn sẽ bị giảm bao nhiêu damage ?
    300 - (70x300/100) = 90% damage của bạn sẽ bị giảm, tức là bạn đánh 100 damage sẽ chỉ còn 10 .

Điều đó cho ta thấy độ quan trong của IED, đối với những boss thường như horntail, cygnus hay gollux thì lượng IED bạn cần k cao lắm . Nhưng nếu bạn nhắm đếm CRA( mạnh nhất là Vellum) thì mình khuyến khích bạn nhắm đến 92% IED, khi đó :
    300 - (92x300/100) = 24% ( damage bị giảm) .

Từ 92% đổ đi tỷ lệ quy đổi từ IED + thêm từ items và IED trên bảng stats khá thấp nên bạn nên cân nhắc .

Tỷ lệ quy đổi IED là sao ?
    Nó được tính theo công thức : 1-(1-X1) x (1-X2) ..........x (1-Xn) .
    Với X1 X2 ..... Xn là các nguồn cung cấp của IED .
    Ví dụ :
    Bạn có 3 món cung cấp IED : 30% - 40% - 30%

IED của bạn sẽ là : 1-(1-0.3) x (1- 0.4) x ( 1 - 0.3) = 70,6% IED

Bạn cũng có thể lấy IED sẵn có củạ bạn để tính :
    Ví dụ :
    Bạn có 92% IED trên bảng stat giờ bạn muốn biết nếu bạn có thêm 1 dòng 30% IED từ vũ khí phụ nữa thì IED của bạn là bao nhiêu, có đáng để đầu tư k :
    1-(1-0.92) x (1 - 0.3) = 94,4% IED -> bạn thực sự tăng 2% IED với 30% IED được tăng thêm .

Lúc này khi đánh CVellum bạn bị giảm bao nhiêu damage ?
    300 - (94x300/100) = 18%

Khi đánh CVellum với 92% IED bạn bị giảm 24% damage, với 94% IED bạn bị giảm 18% damage . Vậy tức là với 30% IED tăng thêm trong trường hợp này bạn tăng thêm 6% damage lên Vellum .

Vậy nếu bạn phải cân nhắc giữa 1 dòng 30% Boss Damage và 1 dòng 30% IED để đánh CVellum thì rõ ràng dòng 30% Boss Damage cho bạn nhiều hơn 24% damage so với dòng 30% IED .

Vậy là bạn đã nắm được về IED .

2.Áp Dụng

Lượng Final Damage được tính theo 1 công thức rất phức tạp và phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố nhưng mình xin rút gọn lại phần quan trọng như sau .

Atk thật của bạn x % Damage của bạn
    (Đây chỉ là 1 phần của công thức tính final damage phần còn lại mình xin phép k đề cập đến )

Atk thật là gì : Là nguồn range đến từ 2 nguồn : Stat( ví dụ là LUK với Dual Balde) , chỉ số Atk .

%Damage = %Damage + %Boss Damage ( Khi đánh Boss ) .

Giờ chúng ta quay trở lại bài toán ban đầu ; 4x4 = 16 .

Vế tay phải sẽ luôn cao nhất nếu các bạn chia đều đơn vị tăng cho 2 số bên tay trái .

Thay 2 số 4 bằng :

Atk thật của bạn x % Damage của bạn = Final Damage ( Đã được rút gọn các yếu tố khác ) .

Final damage của các bạn sẽ luôn lớn nhất nếu bạn + 1% đều cho cả Atk và % damage .

Nghĩa là final damage của các bạn sẽ cao nhất khi bạn cân bằng giữa % damage và % atk trên vũ khí và vũ khí phụ của bạn ) .

Vậy tại sao % Damage lại là trash line ?

Đơn giản vì nó chả khác gì % Boss Damage ngoại trừ việc nó áp dụng lên cả quái thường và nó hiện lên range của bạn .

%Damage vs % Boss Damage .
    Nếu mục tiêu của các bạn là quái thường thì chả cần đọc guide này làm gì cứ build bừa đi, cái chúng ta đang nhắm đến là Boss .
    Vậy ta tạm coi là ta đang đánh boss và %Damage và %Boss Damage đều được cộng dồn như nhau .

Min - Max Line của Boss Damage là 30 - 40% BD .
    Max line của damage là 12% Damage
    -> Chênh lệch nhau 18% - 28% Damage .

Các bạn có thể thấy nếu các bạn để 1 dòng 12% Damage trên vũ khí của bạn thì bạn đang lãng phí đi 18% - 28% damage so với dòng Boss Damage .

%Damage vs % Atk

Vì Atk được tính với cấp số nhân với % Damage nên :

Giả sử bạn có 300% Boss Damage và 50% Damage = 350% Damage (khi bạn đánh với boss) .

Vậy giả sử 1% atk tăng cho bạn 50k range trên bản stats thì thực chất ( bỏ qua hết các yếu tố còn lại ) nó tăng cho bạn :

50k(atk) x 3.5(damage) = 175k Damage .

Giả sử 1% Damage tăng cho bạn 50K range trên bảng stats, thì thực chất nó đã nhân với atk thật của bạn rồi mới hiện lên bảng stat và nó sẽ chỉ tăng cho bạn 50k range thực tế mà thôi .

3.Kết
    Để tối đã được lượng damage cuối cùng, bạn cần phải cân bằng giữa % Atk và % damage của mình nếu có thể . Khi muốn tăng %Damage LUÔN LUÔN sử dụng %Boss Damage .

IED được khuyến khích để solo vellum là 92% .

Hi vọng rằng sau khi đọc xong bài này, các bạn hiểu thêm về các dòng đặc biệt trên vũ khí.

Nếu các bạn có gì không đồng tình hay góp ý xin comment ở dưới .

Cám ơn các bạn đã đọc bài .
    Lần sửa cuối bởi nacoustic678, ngày 24-12-2017 lúc 01:42.

bài viết rất hay và ý nghĩa, mặc dù hơi khó hiểu tí @@

thật là ... phức tạp @@
    vậy để solo đc vellum cần 92% ig với bao nhiêu % dame boss, bao nhiêu range nhỉ =.=

Trích dẫn Gửi bởi NiNiLi Xem bài viết
    thật là ... phức tạp @@
    vậy để solo đc vellum cần 92% ig với bao nhiêu % dame boss, bao nhiêu range nhỉ =.=

Cái này tuỳ class nên mình k nói đc b .