Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 33
    Đang ở
    Hà Nội

Cách Giảm lag,giật tạm thời !!!

Bài mình viết theo sự tìm hiểu của cá nhân nên ko tránh khỏi sai sót.các bạn đọc kĩ rôi gạch đá nhé !

Những cmt ko liên quan mình sẽ del ^^~

Thanks for Watching

Gần đây có rất nhiều bạn báo lỗi về việc game bị lag,giật,đứng hình....

Tom cũng là nạn nhân

Trước chơi toàn log 4 acc vẫn bt mà giờ 1 acc mà cảm thấy nó ì ạch quá.nhưng vẫn mượt mà nên dùng chút kiến thức nhỏ bé của mình,hy vọng có thể giúp các bạn ...

Như các bạn đã biết Maple là 1 game 2D màn hình ngang...Nó ko đòi hỏi cấu hình cao.... Nên máy của bạn nào có thể chơi 1 số game như CF,FiFa,CĐTL,TLBB,Kiếm thế.... hay những game tương tự thì chắc chắn sẽ chơi được Maple mượt mà.mình dám khẳng định như thế,gạch đá Tom xin chịu hết....

Đây là ảnh Demo cấu hình tối thiểu và đề nghị của GMS ver mới nhất:

Giải thích Qua nhé

* Cấu hình tối thiểu :

Hệ điều hành Windows XP hoặc mới hơn

Bộ xử lý Pentium 4 hoặc tương đương ( nếu k biết mình dùng Chip nào thì bạn lên gugo seach cách xem cấu hình hệ thống nhé...)
    Ram 1GB

Ổ cứng Ít nhất là 4GB trống để chứa bộ cài
    VGA ( card đồ họa ) : Onboard 128mb Muốn xem card của mình bạn có thể sử dụng 1 số phần mềm như CPUZ hoặc vào Run rồi gõ dxdiag sang thẻ display để kiểm tra nhé !

Dòng 1 là tên card
    Dòng 2 là nhà sản suất
    Dòng 3 là loại chip
    DÒng 4 ....
    Dòng 5 là Dung lượng card nhé ( tùy mỗi hệ điều hành mà nó chia sẻ dung lượng card khác nhau )
    Dòng 6 là độ phân giải màn hình mà card hỗ trợ hiện tại

( sơ sơ quá thế thôi nhé ) Tiếp tục nào....

* Cấu hình đề nghị

Hệ điều hành Windows XP hoặc mới hơn

Bộ xử lý Pentium Dual Core hoặc tương đương ( là các dòng chíp intel E trở lên đó còn AMD thì Tom ko rõ nữa )

1GB RAM

Ổ cứng Ít nhất là 4GB trống để chứa bộ cài

VGA : GeForce FX5000 / ATI Radeon 9600 hoặc cao hơn ( Như con Card của Tom nó còn yếu hơn cả onboard ý cứ cắm vào cho gọi là có thôi

Sơ Sơ qua về vụ cấu hình máy như thế nhé !
    Bạn nào ko biết có thể post cấu hình máy lên rồi Tom sẽ giúp xem ổn ko

Đến phần giải quyết vấn đề nào

Cấu hình Máy Tom đang sài và test game nhé :

CPU Intel E5800 Dual Core CPU ~3.2GHz
    Ram : 2gb
    VGA : 7100GS ( có như không )
    Win7

Khi log game thì CPU use dao động từ 70~85% chơi ko hề lag hay giật!

Sau đây là 1 số cách cho các bạn tham

khảo nhé !

+Tránh cài những phần mềm không cần thiết dẫn đến xung đột
    Registry > lỗi máy > chậm...

+Phần mềm diệt virut rất cần thiết nhưng nó lại chiếm rất nhiều tài nguyên máy nên nếu nhu cầu của bạn ko cần thiết thì tốt nhất ko cài

+Dọn dẹp Registry,chống phân mảnh ổ cứng + lịch sử hệ thống thường xuyên.Tom xin đưa ra 2 phần mềm để các bạn tham khảo là CCleaner Và Tune Up.cái bạn lên google để tìm cách sài và dowload nhé ( tune up cần crack đó còn ccleaner có bản free,bản trả phí cũng crack đc luôn

+Khi chơi game không nên bật nhiều chương trình

+Bạn nào dùng win7 thì nên dùng theme basic hoặc classic khi chơi game

+Update + cài đặt đầy đủ driver cho máy.khi mua máy nó có cho bạn cái đĩa kèm theo đó hoặc bạn có thể dùng 1 số phần mềm thông dụng như easy driver hoặc Driver magic Pro.nó sẽ tự search rồi dowload driver cho bạn !

+Tắt Auto update và Firewall của window...

* Nếu làm các bước trên mà tình hình vẫn không được cải thiện thì Tom còn 2 cách bất đắc dĩ nữa...

+Nên cài lại win !

Tom nghĩ nên cài XP vì nó hỗ trợ tốt khi chơi game.lại khá nhẹ.bản Win Xp Tom ưng ý nhất là bản này
    http://www.vn-zoom.com/f501/windows-...ta-208400.html
    Còn win7 thì các bạn nên sài bản của bac thanhan hoặc bản ghost của ghostviet.com
    Tom đang sài bản
    http://ghostviet.com/ghost-windows/1...cua-chuan.html

Dùng cũng lâu rồi.mượt và ko lỗi

+ Dowload lại file setup ver 111 của NX rồi chèn patch ( tiếng anh )

Trên đó là 1 số hướng dẫn của mình....

Chúc các bạn chơi game vui vẻ
    Lần sửa cuối bởi tomlucas, ngày 23-11-2012 lúc 20:12.

Yahoo : Tomdzn
    Garena : Tomdzn
    Facebook :ClickHere

Chúc các bạn có những giây phút thư giãn cùng MapleVN

nhưng nhiều khi không phải lỗi do máy bạn à, mình test trên GMS rùi ver122, hoàn toàn k giật lag gì hết, chắc chắn là do bản update rùi !

Còn 1 cái nữa nhưng ko biết có tác dụng gì ko mà cứ nói cho các bạn biết thôi. Đó là vào game xong vào cài đặt -> system option -> 2 dòng đầu tiên bạn dùng chuột kéo hết mức về bên trái rồi ok. Ảnh sẽ xấu đi đồng nghĩa với việc game sẽ nhẹ bớt

---------- Post added at 12:48 PM ---------- Previous post was at 12:46 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi skynights Xem bài viết
    nhưng nhiều khi không phải lỗi do máy bạn à, mình test trên GMS rùi ver122, hoàn toàn k giật lag gì hết, chắc chắn là do bản update rùi !
    Nếu là hoàn toàn là do bản update thì kiếm 1 cái private sv nào đó trên gtop100 mà cũng là ver 111 rồi chơi thử là biết ngay mà
    Dual Blade ~> <~ Mystery
    ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ !Sh2! ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥

" Khi log game thì CPU use dao động từ 70~85% chơi ko hề lag hay giật! "
    cpu chưa max đó bạn, max rùi giật điên luôn !

Đang ở
    Hà Nội
    Ý mình là muốn giúp các bạn giảm bớt lag,giật.chứ mình ko phải đổ lỗi tại máy các bạn
    bạn đọc kĩ những lời mình nói chưa? vậy

---------- Post added at 12:50 PM ---------- Previous post was at 12:49 PM ----------

" Khi log game thì CPU use dao động từ 70~85% chơi ko hề lag hay giật! "
    cpu chưa max đó bạn, max rùi giật điên luôn !
    Thỉnh thoảng cũng crit max 100% nhưng vẫn chiến đều bạn nhé ^^~

---------- Post added at 12:53 PM ---------- Previous post was at 12:50 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi mrbeengok Xem bài viết
    Còn 1 cái nữa nhưng ko biết có tác dụng gì ko mà cứ nói cho các bạn biết thôi. Đó là vào game xong vào cài đặt -> system option -> 2 dòng đầu tiên bạn dùng chuột kéo hết mức về bên trái rồi ok. Ảnh sẽ xấu đi đồng nghĩa với việc game sẽ nhẹ bớt

---------- Post added at 12:48 PM ---------- Previous post was at 12:46 PM ----------

Nếu là hoàn toàn là do bản update thì kiếm 1 cái private sv nào đó trên gtop100 mà cũng là ver 111 rồi chơi thử là biết ngay mà
    Mình đã test nhưng nói thật kết quá nó ko đc như mong đợi,hình ảnh lại rất rất nhòe + xấu nữa nhìn đã k muốn chơi

Yahoo : Tomdzn
    Garena : Tomdzn
    Facebook :ClickHere

Chúc các bạn có những giây phút thư giãn cùng MapleVN

Đang ở
    Hanoi
    đây đâu được gọi là fix, đây gọi là phương án phòng tránh thui
    Đói ... Nyah!!~~

Hình như ver 111 bị lỗi, FMS mình cũng bị như vậy thui !

ver 122 GMS mình chơi chỉ thi thoảng Lag thôi ( chắc là kết nối xa)
    còn ver 111 mình chơi thì giật điên cuồng. CPU luôn luôn 100%. không lẽ nào ver 122 chơi ngon lành mà ver 111 lại giật như thế,
    cũng đến nghỉ game. chuyển khẩu sang GMS. GMS lại sắp up ver 123.

mình chỉ nói lên suy nghĩ của mình.

Vãi Cả Thăng

Trích dẫn Gửi bởi Tomlucas Xem bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi mrbeengok Xem bài viết

Mình đã test nhưng nói thật kết quá nó ko đc như mong đợi,hình ảnh lại rất rất nhòe + xấu nữa nhìn đã k muốn chơi
    Cách giảm độ đẹp là chuẩn nhất rồi, giảm giật đáng kể, còn mấy cái bạn nói thì thừa quá, ai chả biết vậy
    Và vấn đề ở đây là tại game chứ ko phải tại máy.
    .

vấn đề là ver 111 này , đề nghị mob up ver mới hơn hoặc về ver97 đi.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối