Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17
    Đang ở
    Nơi ấy ngọn đồi tình yêu ^^~
    Trích dẫn Gửi bởi Sorcerer Xem bài viết
    Về cái bài này, mình cũng có đôi ba điều bàn luận về "ĐỨC TIN" :
    1 .Nếu bạn nào đọc cuốn tiểu sử của Steve Job (được biên soạn trên lời kể của Job, họ hàng, bố mẹ nuôi, hàng xóm, đồng nghiệp, đối thủ,...) thì chắc sẽ biết Job đã bỏ đi "đức tin" của mình vào "chúa" hay những thứ "siêu nhiên" ngay từ lúc còn nhỏ (bố mẹ nuôi của Job cho ông vào học 1 trường dòng trong 1 thời gian), và ông sau này chỉ tin vào trực giác của bản thân, sau này ông có học "thiền" với mục đích không phải là tin vào "phật", mà ông muốn luyện trực giác của bản thân khi tận mắt chứng kiến "khả năng trực giác" của những con người sống tại các khu thiền tụng Ấn Độ (nói nôm na là ông học "các tin vào bản thân")
    Ông không có "ĐỨC TIN" vào "chúa, thánh, phật,... ". Nhưng ông vẫn là người đầy thành công và giàu có, ông đã tạo nên Apple là tập đoàn về công nghệ máy tính lớn nhất lớn thế giới, cũng đã thay đổi thế giới với những "sáng tạo", đúng không ?
    ^ Đây là điều bạn tận mắt thấy được, hoặc các bạn sẽ đọc lại nó trong 1 thời gian sau, ở đây mình muốn đưa ra rằng : không có "ĐỨC TIN" không có nghĩa là bạn không thành công. Thành công hay không phụ thuộc vào "bản thân", "đức tin" mà bạn đưa ra nó quả thật càng ngày nhỏ hơn, ít ảnh hưởng hơn trong xã hội hiện nay, nếu câu truyện này thật sự từ 100 năm trước, vậy nhựng bài học của nó đã trở nên cổ lỗ mà không còn có mấy ảnh hưởng thật sự vào hiện nay.
    2 .Có rất nhiều người có "ĐỨC TIN" thái quá khi họ trở nên dựa dẫm vào nó, lười biếng, và luôn mong chờ vận may bản thân đến từ "Vị thánh" và họ đặt "ĐỨC TIN" vào. Không chỉ có những thứ "siêu nhiên" nào đó, việc bạn dựa dẫm và hy vọng "điều gì đó" đến từ người khác cũng có nghĩa tương đương. Như là việc bạn mong trúng số nhờ sự ban phúc của thần thánh, hay thăng chức bởi một ông sếp mà bạn chưa từng quen biết, cũng như ông ta chưa từng biết bạn. Cả ví dụ đó đều giống nhau cả thôi.
    ^ Ở đây mình muốn nói : "ĐỨC TIN" nhiều lúc làm con người trở nên thụ động :V Thay vì tin tưởng 1 thứ hão huyền, tự chủ động mới là tốt nhất, muốn trúng số thì hãy mua xổ số, muốn thăng chức thì hãy thể hiện, "hy vọng" với "tin tưởng" làm gì cho nặng đầu. Bạn cho rằng mình kém may mắn, vậy thì hay chủ động thực hiện các "điều kiện cần" để may mắn có thể đến.
    3 .Câu truyện này thật sự là của Einstein ?

^ Ông không phải là 1 con người sùng đạo ?
    http://www.lettersofnote.com/2009/10...-weakness.html
    ^ Chả phải trong bút tích của ông đã nói rằng "Chúa là sản phẩm của sự yếu đuối trong con người"
    1. Ông Steve Job ko có đức tin vào thánh, chúa hay cái gì gọi là tưởng tượng, nhưng ông có NIỀM TIN, và ... câu này để biện luận cho câu thứ 3 mình sắp đáp trả
    2. Chính xác cmnr
    3. Bạn nhầm rồi, Cậu sinh viên ở đây chính là EINSTEIN – Nhà khoa học vĩ đại nhất mọi thời đại, và trong câu chuyện, cậu sinh viên này chưa từng thể hiện "là 1 con người sùng đạo", cậu ta chỉ bảo vệ cho cái NIỀM TIN mà Giáo sư ko nên đả kích hay làm biến mất đi trong đầu họ, và ... NIỀM TIN làm cho "Tất cả những điều đó giữ cho mọi thứ vẫn tiếp tục sống, tiếp tục còn đó và phát triển."

"Chúa là sản phẩm của sự yếu đuối trong con người"
    vãi cả chuẩn

P/S: giỏi triết lý, thích tranh luận, chỉ có thể là Lão Sò
    Trích dẫn Gửi bởi karik Xem bài viết
    THỰC TẾ VẪN LÀ THỰC TẾ, SỐNG THẰNG NÀO CHẲNG CÓ ĐAM MÊ
    NHƯNG VẤN ĐỀ NUÔI ĐƯỢC ĐAM MÊ CẢ ĐỜI MỚI THẬT SỰ LÀ ĐIỀU ĐÁNG NỂ !!!

Đang ở
    Land of Ooo
    "Niềm tin" chỉ là điều kiện đủ, còn "điều kiện cần" phải từ bản thân :V
    In case you didn't know what is the most important thing in my life, well, Memories.

Đang ở
    Trích dẫn Gửi bởi Sorcerer Xem bài viết
    "Niềm tin" chỉ là điều kiện đủ, còn "điều kiện cần" phải từ bản thân :V
    nên nó (2 điều kiện) phải đi đôi vs nhau và (niềm tin) đi đôi vs "cuộc sống"

P/S: mình chẳng phủ nhận "câu chuyện là sai" mặc dù mình ghét CHÚA

Đang ở
    Bầu TRời Xanh
    đọc thật mắt cười . cảm ơn bạn. đã cho mình biết được 1 câu chuyện thật là hay c15

Đang ở
    Trích dẫn Gửi bởi minhthu068 Xem bài viết
    đọc thật mắt cười . cảm ơn bạn. đã cho mình biết được 1 câu chuyện thật là hay c15
    nó hay đến mức mình đọc = 1 cách say mê và ko nhận ra là nó có điểm đáng cười, chỉ thấy mọi câu mọi từ đều khá sắc sảo, suy ngẫm mà thấy ham

nói thật, bản thân mình không tin hay quan tâm nhiều về tôn giáo nói trung và đạo thiên chúa nói giêng vì mình hiểu sự hiện diện cua mỗi cá thể, hay nói chính xác la con người chúng ta đều cần có 1 cái gì đó không rõ ràng, mà ở đây các bạn gọi nó là niềm tin, 1 số khác thì gọi là linh cảm, còn mình nếu gọi nó là niềm tin thì niềm tin duy nhất của mình là về cuộc sống. bởi ngay từ đầu sự sinh ra của các bạn đã không đơn thuần chỉ là sự thụ thai, mà nó là cả 1 thế giới của niềm tin, tin vào tương lai, vào sự hạnh phục và vào cuộc sống. đối với mình mà nói, thứ vô hình vô diện vô vật chất mang tên niềm tin là 1 thứ vô cùng mạnh mẽ, nó giúp mình vượt qua những thử thách, những khó khăn. vì bản thân mình luôn tự biết, cuốc sống là con đường trải đầy những cành hồng đầy gai nhọn, bước đi trên nó là sẽ chịu nhiều đớn đau, mình biết, việc mình làm có thể thành công, có thể thất bại, nhưng với niềm tin và sự có gắng, mình sẽ không bao giờ hối hận vì những việc mà mình đã làm. và trên cuộc đời này, niềm tin duy nhất đối với mình, niềm tin tuyệt đối, rằng mình tin mình đang sống.
    PS: gạch đá ít vì mình còn muốn sống nha

Đang ở
    Trích dẫn Gửi bởi mrzero04 Xem bài viết
    nói thật, bản thân mình không tin hay quan tâm nhiều về tôn giáo nói trung và đạo thiên chúa nói giêng vì mình hiểu sự hiện diện cua mỗi cá thể, hay nói chính xác la con người chúng ta đều cần có 1 cái gì đó không rõ ràng, mà ở đây các bạn gọi nó là niềm tin, 1 số khác thì gọi là linh cảm, còn mình nếu gọi nó là niềm tin thì niềm tin duy nhất của mình là về cuộc sống. bởi ngay từ đầu sự sinh ra của các bạn đã không đơn thuần chỉ là sự thụ thai, mà nó là cả 1 thế giới của niềm tin, tin vào tương lai, vào sự hạnh phục và vào cuộc sống. đối với mình mà nói, thứ vô hình vô diện vô vật chất mang tên niềm tin là 1 thứ vô cùng mạnh mẽ, nó giúp mình vượt qua những thử thách, những khó khăn. vì bản thân mình luôn tự biết, cuốc sống là con đường trải đầy những cành hồng đầy gai nhọn, bước đi trên nó là sẽ chịu nhiều đớn đau, mình biết, việc mình làm có thể thành công, có thể thất bại, nhưng với niềm tin và sự có gắng, mình sẽ không bao giờ hối hận vì những việc mà mình đã làm. và trên cuộc đời này, niềm tin duy nhất đối với mình, niềm tin tuyệt đối, rằng mình tin mình đang sống.
    PS: gạch đá ít vì mình còn muốn sống nha
    mình vẫn hối hận sau những lần lầm lỗi, có lẽ bạn là người ko bao giờ có lỗi, hay niềm tin vào sự đúng đắn của bạn quá lớn

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12