Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17
    Đang ở
    Hà Nội

Red face Sửa lỗi font cho 1 số trường hợp.

Chào các bạn, mình là iCupid, như tiêu đề mình cũng đã từng bị lỗi font tiếng việt ingame, đại loại như phần Quest hoặc tên huy hiệu có ô vuông hoặc dấu ????.
    Mình đã fix được và hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn đang bị lỗi này cách khắc phục. Rất đơn giản thôi ^^!

Bước 1: Các bạn vào Control panel rồi tìm và click vào Font. ( hoặc đơn giản các bạn ấn vào Start , phần "search programs and files" các bạn gõ Font.)

Bước 2 : Click vào "Font Setting"

Bước 3 : Click vào "Restore default font settings" , sau đó tắt đi.

Ok, 3 bước trên giúp các bạn đưa về font mặc định của windows. Tiếp tục nào.

Bước 4 : Các bạn lại vào Control Panel rồi tìm và click và "Region and Language" hoặc có thể gõ mục search như bước 1.

Bước 5 : Các bạn chọn:
    + Thẻ Administrative rồi ấn vào Change system and locale..
    + Tại bảng Region and language settings mới hiện, chọn English (United State)
    + Click OK, sẽ hiện lên thông báo restart máy, đồng ý và đợi máy khởi động lại.

Đến đây là hoàn thành rùi nhé. Cách này mình không tự nghĩ ra, chỉ tổng hợp từ comment của các mod và tìm hiểu trên mạng, thành công nên share thui, các bạn thắc mắc thì rep ở dưới hoặc pm ingame iCupid nhé!

Chúc các bạn thành công và chơi game vui vẻ.!
    Trích dẫn Gửi bởi zLois

Đang ở
    ở nhà O.o
    Trích dẫn Gửi bởi oanhlan39 Xem bài viết
    Chào các bạn, mình là iCupid, như tiêu đề mình cũng đã từng bị lỗi font tiếng việt ingame, đại loại như phần Quest hoặc tên huy hiệu có ô vuông hoặc dấu ????.
    Mình đã fix được và hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn đang bị lỗi này cách khắc phục. Rất đơn giản thôi ^^!

Đến đây là hoàn thành rùi nhé. Cách này mình không tự nghĩ ra, chỉ tổng hợp từ comment của các mod và tìm hiểu trên mạng, thành công nên share thui, các bạn thắc mắc thì rep ở dưới hoặc pm ingame iCupid nhé!

Chúc các bạn thành công và chơi game vui vẻ.!
    tks bạn mình củng bị như bạn mà làm theo cách này giờ mình hết bị lỗi font r 3
    Rin dễ thương

Đang ở
    Pa-ki-xtan (پاکِستان)
    HD trên winxp đi bạn

tự hào là 1 thành viên của thờ bét ~

Đang ở
    Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi kjnper1 Xem bài viết
    HD trên winxp đi bạn
    Bạn chịu khó, mình sẽ update sau, tại đang dùng win 7 vs 8, chưa test vs check trên XP.
    Trích dẫn Gửi bởi zLois

Đang ở
    Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi chuot_ms Xem bài viết
    tự hào là 1 thành viên của thờ bét ~
    Ai đây nhờ f6
    Trích dẫn Gửi bởi zLois

Đang ở
    Ellina
    Trích dẫn Gửi bởi kjnper1 Xem bài viết
    HD trên winxp đi bạn
    À, tưởng ai. Hóa ra người quen , cảm ơn đã kéo giúp mình 3 ván ở kenta nhé.
    Cho scalet bon chen với

Đây, tớ xin đóng góp cách fix lỗi font chữ cho win XP. Vì bản win của mình là tiếng Việt nên mình sẽ hướng dẫn bằng chữ trước rồi cho hình minh họa sau nhé.
    *Chú ý cần chuẩn bị trước đĩa cài đặt windows xp tương ứng với bản mình đang sử dụng đã nhé.
    (mấy cái đĩa thì ở cửa hàng đĩa bán đầy, 8k một cái, cần chú ý là phải đúng với bản winxp mà bạn đang dùng. Vì dụ bạn đang sử dụng windows XP sp2 thì phải mua đĩa sp2, nếu dùng sp3 thì mua đĩa winxp xp3). Còn muốn biết bạn đang dùng winXP bản nào thì click phải chuột vào biểu tượng My Computer. Rồi chọn dòng cuối cùng "Properties". Nhìn là thấy ngay ^^

Trước khi làm thì chữ trong maple hoặc có ô vuông, hoặc dấu hỏi chấm như thế này

Mua được đĩa ngoài chợ trời với giá 8k meso rồi thì mình bắt tay vào làm
    START => Control Panel => Regional and Language Options.
    Sau khi hiện cửa sổ Regional and Language Options. Chọn [tab] Advanced.
    Tiếp theo trong trường Language for non-Unicode programs. Chọn English (United States)
    Đừng tưởng tới bước này là xong, click OK để đóng. Nó bắt bỏ đĩa vào để cài lại font hệ thống. Bỏ vào rồi click ok tiếp. Sau đó máy tính tự khởi động lại.
    Đấy mới chính thức là xong. Tận hưởng thành quả, sự khó chịu khi chơi maple story của các bạn đã biến mất. Không còn phải căng mắt ra dịch từng chữ một nữa =)
    Hình minh họa

Còn đây là thành quả (^.^)

Thôi, nghỉ đã. Tối còn đào mộ (còn muốn biết là gì thì đợi đến tối =]~ )
    Lần sửa cuối bởi onwar789, ngày 28-08-2013 lúc 16:33.

bạn biết cách fix không viết được tiếng Việt trong game không?
    Mình tắt unikey và vào viết thì ra ô vuông

Đang ở
    Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi tesvskyrim Xem bài viết
    Lỗi này thì mình từng nghiên cứu rất kĩ những vẫn chưa đưa ra đc kết luận là do đâu, nhưng có 1 lần ngẫu nhiên, mình sử dụng joypad để chơi game(Aran mà), mà joypad thì cắm qua cổng usb, mình cắm joypad vào thì ghi tiếng việt có dấu ra ô vuông, cỏn rút ra lại ghi đc bt, mình nghĩ nó liên quan đến driver @@.

Lỗi này mình cũng đang bị , nhưng lúc được lúc không.

Vẫn phải ngâm cứu thêm há há.
    Trích dẫn Gửi bởi zLois

Đang ở
    Ellina
    Trích dẫn Gửi bởi tesvskyrim Xem bài viết
    ý bạn là đã tắt unikey trong máy. Vào game và sử dụng unikey tích hợp trong game (F12[TELEX] hoặc ALT+F12[VNI]) à?
    mình gặp 1 lần, xong ghét cài lại win. Thế là đâu vào đấy
    Chắc bà iCupid nói đúng
    Ingame : NoiTam, SmartEngine, Scalet
    Garena+ : w.whitedragon.w Yahoo : tanho_cop

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối