Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 26
    Đang ở
    Victoria Island - Kerning City

Lightbulb Chi tiết về các điểm (Traits) trong My Professions

Có lẽ ai cũng biết Professions là các nghề để học chế đồ, trang sức, thuốc men, etc. Nhưng khi chế tạo nó bạn sẽ đc 1 ít điểm Diligence, hay khi trang bị 1 món đồ Cash, bạn sẽ đc tí điểm Charm, vậy nó là gì, và tác dụng như thế nào?

Có tất cả 6 điểm trong My professions: Ambition, Empathy, Insight, Willpower, Diligence, Charm và nó sẽ đc hiển thị như trong bảng sau:

Trước tiên ta sẽ nói về từng điểm theo thứ tự nhé.

1. Ambition
    Bạn sẽ đạt đc điểm này mỗi khi săn Boss, tùy theo mỗi loại boss mà nó cho lượng điểm khác nhau. Boss Lvl càng cao thì điểm nhận đc càng nhiều.
    Tác dụng của nó: Cũng khá đơn giản, nếu bạn đạt đc 500 điểm trong 1 ngày thì bạn sẽ đc Buff của Ambition, cụ thể:

Bạn sẽ đc Buff tăng phòng thủ quái vật, tấn công trong chế độ PvP, giảm lượng EXP bị mất khi chết.

2. Empathy
    Bạn sẽ đạt đc điểm này mỗi khi Harvesting - đào dược thảo. Lượng điểm đạt đc đều như nhau - 5 EXP cho mỗi lần làm.
    Tác dụng của nó: Như trên, nó sẽ ban cho bạn 1 Buff của Empathy nếu đạt đc 500 điểm trong 1 ngày, cụ thể:

Buff có tác dụng tăng thêm lượng Max MP, tăng EXP khi làm Quests theo %.

3. Insight
    Bạn sẽ đạt đc điểm này mỗi khi Mining - khai khoáng. Cũng như Empathy, lượng điểm đạt đc cũng là 5 EXP.
    Tác dụng của nó: Ban cho bạn 1 Buff gồm tăng điểm chính xác (Accuracy) và né tránh (Advoidability)

4. Willpower
    Bạn sẽ đạt đc điểm này khi đi Party Quests (PQ) như Màn đồng hành đầu tiên, Romeo & Juliet, etc.
    Tác dụng của nó: Ban cho bạn 1 Buff gồm tăng lượng Max HP, phòng thủ vật lý, phòng thủ pháp thuât, kháng cự lại các nguyên tố vật lý (choáng, khóa skill, độc, v.v...)

5. Diligence
    Bạn sẽ đạt đc điểm này khi Crafting - Chế tạo thỏi, kim cương, pha lê. Điểm nhận đc đều như nhau là 40 EXP.
    Tác dụng của nó: Ban cho bạn (không hẳn là buff) tăng tỉ lệ tinh thông theo %, tăng tỉ lệ thành công khi ép giấy (Scroll).

6. Charm
    Bạn sẽ đạt đc điểm này khi tăng fame. Thực chất là bạn có thể đạt đc nhiều hơn nữa khi trang bị những món đồ trong Cash Shop (quần áo, trang sức, cánh, vũ khí) hoặc những món đồ độc quyền của Boss (Von Leon, Cygnus, Zakum, Horntail, etc.). Điểm EXP nhận đc tùy theo món đồ khác nhau, nhưng thường là 60 EXP và 90 EXP.
    Tác dụng của nó: Mình cũng không rõ lắm về cái này, mình sẽ tìm hiểu thêm, ai biết cứ post vào 2pic nhé

Sơ đồ Traits đc biểu thị như hình:

Lv của Trait là 0 thì chấm tròn sáng nó sẽ dính liền vào ở giữa trung tâm. Nếu Lv càng cao thì nó sẽ càng tách ra, và khi đạt Max Lvl thì nó sẽ chạm vào dòng chữ ghi nghề tùy theo Trait.

Đặc điểm nhận biết những vật phẩm có điểm Professions:
    Thường chỉ số Profession nó luôn nằm ở dưới chỉ số vật phẩm, giống Hidden Protential, ví dụ:

Như vậy khi bạn mặc nó thì bạn sẽ đc 100 điểm Charm, chứ không phải nó YÊU CẦU 100 điểm Charm mới mặc đc, và hầu như chả có Item nào như thế cả.

*Cách up điểm cho từng Trait: (thanks bạn bapbeo20lit)
    Willpower: Treo máy, đi Mu Lung Dojo, Mining.
    Insight: Khai thác quặng, soi hidden = kính lúp phóng đại.
    Charm: Mặc đồ đặc biệt có tăng Charm (thường là set như Von Leon, Empress, mũ Zakum, v.v...) hoặc đồ NX Cash.
    Lưu ý ô Pocket Slot sẽ được mở khóa khi Charm đạt đến Lv.30.
    Lần sửa cuối bởi kazukivio, ngày 04-04-2013 lúc 11:54.

mình nhớ là khi lv chảm lên đến 30 sẽ có thể equip dc một loại equip gọi là "pocket item"
    Với lại mình cứ nghĩ mấy cái hiệu ứng có thêm từ trait là kiểu bị động và có mãi mãi luôn chứ đâu cần phải dc 500 điểm của trait trong ngày đâu nhỉ?
    Mình nghĩ thế là vì mình có một char có lv dilligence cao, tỉ lệ scroll thành công +6%.Và mình ép mấy scroll 10% tỉ lệ thành công khá cao, ép 7 cái scroll 60% liền vào 1 món eqp thì trúng tới 6 lần, và có lần xài 1 cái clean 1% thành công.Và nhưng lần mình mang con đó ra ép giấy thì ngày hôm đó chưa dc thêm điểm diligence nào

Đang ở
    Về Pocket Item thì mình công nhận là khi Charm lên Lv30 là sẽ có.
    Còn Buff của Professions thì mình không rõ cho lắm, chưa test cái đấy bh`. =.=

pussinboots Đang Ngoại tuyến ♥ ๖ۣۜThục ๖ۣۜPhi ๖ۣۜNương ๖ۣۜNương ๖ۣۜGía ๖ۣۜĐáo ♥
    Hộ vệ của pussinboots

cho mình hỏi những buff này là vĩnh viễn hà bạn ?

mình có thể đạt cùng lúc 6 buff luôn không ?

Đang ở
    Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi PussInBoots Xem bài viết

Thực ra gọi là "buff" ko đúng lắm vì nó sẽ tồn tại vĩnh viễn cùng nhân vật (trừ khi hệ thống Professions thay đổi)
    Nếu một người con trai ngừng bắn Đột kích chỉ để trả lời tin nhắn của bạn...
    thì hãy nhanh cưới người đó...
    trước khi anh ta biết chơi MapleStory

Tác dụng của nó: Cũng khá đơn giản, nếu bạn đạt đc 500 điểm trong 1 ngày"
    Đạt được nó trong 1 ngày thì mới đc buf hả bạn ?
    Hay là max trong 1 ngày là 500 ? mình ngày nào cũng đc 200 300 và lv thì cứ tăng từ từ chứ mình chưa bao giờ đc 500 1 ngày cả...nhưng mỗi lần lên lv thì mỗi dòng sẽ tăng điểm từ từ ví dụ như lv 1 maxmp:+50 khi lên lv2 thì maxmp:+100 ,lên lv3 thì maxmp:+150 vậy đó cho nên mình nghĩ max trong 1 ngày là chỉ 500 điểm thôi chứ ko phải là 1 ngày max 500 là đc buff đâu
    Lần sửa cuối bởi ladanong, ngày 26-03-2013 lúc 19:52.

Đang ở
    Stronghold

Được , cái này được coi như là những Stat phụ :3 , dạng như tăng lv ấy ^^

Đang ở
    Trích dẫn Gửi bởi ladanong Xem bài viết
    Tác dụng của nó: Cũng khá đơn giản, nếu bạn đạt đc 500 điểm trong 1 ngày"
    Đạt được nó trong 1 ngày thì mới đc buf hả bạn ?
    Hay là max trong 1 ngày là 500 ? mình ngày nào cũng đc 200 300 và lv thì cứ tăng từ từ chứ mình chưa bao giờ đc 500 1 ngày cả...nhưng mỗi lần lên lv thì mỗi dòng sẽ tăng điểm từ từ ví dụ như lv 1 maxmp:+50 khi lên lv2 thì maxmp:+100 ,lên lv3 thì maxmp:+150 vậy đó cho nên mình nghĩ max trong 1 ngày là chỉ 500 điểm thôi chứ ko phải là 1 ngày max 500 là đc buff đâu
    Trong 1 ngày bạn đạt đc 500 điểm (không phải max là 500) thì sẽ có buff.

pussinboots Đang Ngoại tuyến ♥ ๖ۣۜThục ๖ۣۜPhi ๖ۣۜNương ๖ۣۜNương ๖ۣۜGía ๖ۣۜĐáo ♥
    Hộ vệ của pussinboots

cho mình hỏi lv dilligence 100 mới nhận dc max buff của nó đúng không ?

Đang ở
    Nơi ấy ngọn đồi tình yêu ^^~
    cho mình hỏi lv dilligence 100 mới nhận dc max buff của nó đúng không ?
    hình như tất cả các loại điểm traits đó đều max lv là 100 và cứ 5 lv là đc tăng lên 1 cấp buff, đc buff vĩnh viễn cho nhân vật F2
    Trích dẫn Gửi bởi karik Xem bài viết
    THỰC TẾ VẪN LÀ THỰC TẾ, SỐNG THẰNG NÀO CHẲNG CÓ ĐAM MÊ
    NHƯNG VẤN ĐỀ NUÔI ĐƯỢC ĐAM MÊ CẢ ĐỜI MỚI THẬT SỰ LÀ ĐIỀU ĐÁNG NỂ !!!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối