Kết quả 1 đến 6 của 6

vấn đề chữ tiếng việt trong game thành ô vuông

Như tiêu đề máy tính của mình xào font unicode-telex vào game thì chữ vẫn bình thường nhưng khi nói chuyện với NPC hay đọc nhiệm vu..v..v..chữ bị biết thành các hình ông vuông và dấu "??" mọi ng có ai bị như mình k,chỉ giúp mình cách khắc phục với nhé thanks
    Bravo Nazi

bạn giống mình , tiếng việt trong game của mình thành ô vuông như bạn luôn đó bạn

Trích dẫn Gửi bởi tiensiKy123 Xem bài viết
    bạn giống mình , tiếng việt trong game của mình thành ô vuông như bạn luôn đó bạn
    hihi chữ như vậy khó đọc để làm nv quá,toàn đoán mò k hà mong là sẽ fix được lỗi này
    Bravo Nazi

Đang ở
    Ellina
    đây nè mấy bạn
    Đối với Windows 7

còn với windows XP thì thế này

Vì bản win của mình là tiếng Việt nên mình sẽ hướng dẫn bằng chữ trước rồi cho hình minh họa sau nhé.
    *Chú ý cần chuẩn bị trước đĩa cài đặt windows xp tương ứng với bản mình đang sử dụng đã nhé.
    (mấy cái đĩa thì ở cửa hàng đĩa bán đầy, 8k một cái, cần chú ý là phải đúng với bản winxp mà bạn đang dùng. Vì dụ bạn đang sử dụng windows XP sp2 thì phải mua đĩa sp2, nếu dùng sp3 thì mua đĩa winxp xp3). Còn muốn biết bạn đang dùng winXP bản nào thì click phải chuột vào biểu tượng My Computer. Rồi chọn dòng cuối cùng "Properties". Nhìn là thấy ngay ^^

Trước khi làm thì chữ trong maple hoặc có ô vuông, hoặc dấu hỏi chấm như thế này

Mua được đĩa ngoài chợ trời với giá 8k meso rồi thì mình bắt tay vào làm
    START => Control Panel => Regional and Language Options.
    Sau khi hiện cửa sổ Regional and Language Options. Chọn [tab] Advanced.
    Tiếp theo trong trường Language for non-Unicode programs. Chọn English (United States)
    Đừng tưởng tới bước này là xong, click OK để đóng. Nó bắt bỏ đĩa vào để cài lại font hệ thống. Bỏ vào rồi click ok tiếp. Sau đó máy tính tự khởi động lại.
    Đấy mới chính thức là xong. Tận hưởng thành quả, sự khó chịu khi chơi maple story của các bạn đã biến mất. Không còn phải căng mắt ra dịch từng chữ một nữa =)
    Hình minh họa

Còn đây là thành quả (^.^)

nhớ thank nha mấy má
    Lần sửa cuối bởi onwar789, ngày 14-10-2013 lúc 18:06.
    Ingame : NoiTam, SmartEngine, Scalet
    Garena+ : w.whitedragon.w Yahoo : tanho_cop

Trích dẫn Gửi bởi onwar789 Xem bài viết
    đây nè mấy bạn
    Đối với Windows 7

còn với windows XP thì thế này

Vì bản win của mình là tiếng Việt nên mình sẽ hướng dẫn bằng chữ trước rồi cho hình minh họa sau nhé.
    *Chú ý cần chuẩn bị trước đĩa cài đặt windows xp tương ứng với bản mình đang sử dụng đã nhé.
    (mấy cái đĩa thì ở cửa hàng đĩa bán đầy, 8k một cái, cần chú ý là phải đúng với bản winxp mà bạn đang dùng. Vì dụ bạn đang sử dụng windows XP sp2 thì phải mua đĩa sp2, nếu dùng sp3 thì mua đĩa winxp xp3). Còn muốn biết bạn đang dùng winXP bản nào thì click phải chuột vào biểu tượng My Computer. Rồi chọn dòng cuối cùng "Properties". Nhìn là thấy ngay ^^

Trước khi làm thì chữ trong maple hoặc có ô vuông, hoặc dấu hỏi chấm như thế này

Mua được đĩa ngoài chợ trời với giá 8k meso rồi thì mình bắt tay vào làm
    START => Control Panel => Regional and Language Options.
    Sau khi hiện cửa sổ Regional and Language Options. Chọn [tab] Advanced.
    Tiếp theo trong trường Language for non-Unicode programs. Chọn English (United States)
    Đừng tưởng tới bước này là xong, click OK để đóng. Nó bắt bỏ đĩa vào để cài lại font hệ thống. Bỏ vào rồi click ok tiếp. Sau đó máy tính tự khởi động lại.
    Đấy mới chính thức là xong. Tận hưởng thành quả, sự khó chịu khi chơi maple story của các bạn đã biến mất. Không còn phải căng mắt ra dịch từng chữ một nữa =)
    Hình minh họa

Còn đây là thành quả (^.^)

nhớ thank nha mấy má
    mình dùng win xp bản tiếng việt làm như bạn chỉ là chuyển sang tiếng anh, mình chuyển xong rôi mà nó vẫn bị @@

Đang ở
    HG
    Vấn đề không tương thích này này sẽ được khắc phục trong ngày hôm nay.